Bài 3.23 trang 70 Chuyên đề Toán 12 Kết nối tri thức

Giải Chuyên đề Toán 12 Bài tập cuối chuyên đề 3 - Kết nối tri thức

Bài 3.23 trang 70 Chuyên đề Toán 12: Bạn nên đầu tư bao nhiêu tiền mỗi quý ở mức lãi suất 10% mỗi năm, tính lãi kép hằng quý, để có 200 triệu đồng sau hai năm?

Quảng cáo

Lời giải:

Ta có A = 200 (triệu đồng); i=10%4=2,5%=0,025; n = 2 . 4 = 8.

Thay vào biểu thức A=P⋅1+in−1i, ta có:

 200=P⋅1+0,0258−10,025

Suy ra P=200⋅0,0251+0,0258−1≈22,90 (triệu đồng).

Vậy bạn nên đầu tư khoảng 22,9 triệu đồng mỗi quý.

Quảng cáo

Lời giải bài tập Chuyên đề Toán 12 Bài tập cuối chuyên đề 3 hay, chi tiết khác:

Quảng cáo

Xem thêm lời giải bài tập Chuyên đề học tập Toán 12 Kết nối tri thức hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 12 hay khác:


Giải bài tập lớp 12 sách mới các môn học