Đặt điện tích điểm Q1 = 6.10-8 C tại điểm A và điện tích điểm Q2 = - 2.10-8 C tại điểm B cách A một khoảng bằng 3 cm

Giải Vật Lí 11 Bài 17: Khái niệm điện trường - Kết nối tri thức

Câu hỏi 1 trang 68 Vật Lí 11: Đặt điện tích điểm Q1 = 6.10-8 C tại điểm A và điện tích điểm Q2 = - 2.10-8 C tại điểm B cách A một khoảng bằng 3 cm (Hình 17.5). Hãy xác định những điểm mà cường độ điện trường tại đó bằng 0.

Đặt điện tích điểm Q1 = 6.10-8 C tại điểm A và điện tích điểm Q2 = - 2.10-8 C tại điểm B cách A một khoảng bằng 3 cm

Quảng cáo

Lời giải:

Do điện tích Q1 và Q2 là trái dấu nên để cường độ điện trường tại M bằng 0 thì điểm M phải nằm ngoài đoạn nối AB.

Đặt điện tích điểm Q1 = 6.10-8 C tại điểm A và điện tích điểm Q2 = - 2.10-8 C tại điểm B cách A một khoảng bằng 3 cm

Vì Q2 có điện tích nhỏ hơn Q1 nên M nằm gần B hơn.

Cường độ điện trường tại M bằng 0 nên

EA=EB⇔Q14πε0AM2=Q24πε0MB2⇔6.10−8AB+MB2=−2.10−8MB2

⇔6.10−80,03+MB2=−2.10−8MB2⇔MB≈0,04 mMB≈−0,01loai

Kết luận: Điểm M cần tìm nằm ngoài đoạn nối AB và cách B một khoảng 4 cm

Quảng cáo

Lời giải bài tập Vật lí 11 Bài 17: Khái niệm điện trường hay khác:

Quảng cáo
Quảng cáo

Các bài học để học tốt Vật lí 11 Bài 17: Khái niệm điện trường:

Xem thêm lời giải bài tập Vật Lí lớp 11 Kết nối tri thức hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 11 hay khác:


Giải bài tập lớp 11 Kết nối tri thức khác