Ghi lại kết quả đo chu kì và xử lí kết quả thí nghiệm

Giải Vật Lí 11 Bài 10: Thực hành: Đo tần số của sóng âm - Kết nối tri thức

Thí nghiệm trang 43 Vật Lí 11:

Quảng cáo

Ghi lại kết quả đo chu kì và xử lí kết quả thí nghiệm

Ghi lại kết quả đo chu kì và xử lí kết quả thí nghiệm:

- Tính tần số sóng âm và ghi kết quả vào mẫu Bảng 10.1.

- Tính giá trị trung bình, sai số của phép đo chu kì và tần số.

Lời giải:

Các em có thể tham khảo một bảng kết quả thí nghiệm dưới đây:

Đại lượng

Lần đo

Giá trị trung bình

Lần 1

Lần 2

Lần 3

Chu kì T (s)

0,020

0,019

0,021

0,020

Tần số f (Hz)

50

52

48

50

Coi sai số dụng cụ của dao động kí là không đáng kể nên ΔTdc=0;Δfdc=0

- Sai số của phép đo chu kì:

+ Sai số tuyệt đối trung bình: ΔT¯=T¯−T1+T¯−T2+T¯−T33=0,0006 s

+ Sai số tuyệt đối của phép đo chu kì: ΔT=ΔT¯+ΔTdc=0,0006 s

- Sai số của phép đo tần số:

+ Sai số tuyệt đối trung bình: Δf¯=f¯−f1+f¯−f2+f¯−f33=1,33 Hz

+ Sai số tuyệt đối của phép đo tần số: Δf=Δf¯+Δfdc=1,33 Hz

Quảng cáo

Lời giải bài tập Vật lí 11 Bài 10: Thực hành: Đo tần số của sóng âm hay khác:

Quảng cáo

Các bài học để học tốt Vật lí 11 Bài 10: Thực hành: Đo tần số của sóng âm:

Xem thêm lời giải bài tập Vật Lí lớp 11 Kết nối tri thức hay, chi tiết khác:

Xem thêm các tài liệu học tốt lớp 11 hay khác:


Giải bài tập lớp 11 Kết nối tri thức khác